สาวงง! เที่ยวภูทับเบิกเจอกับข้าว 3 ถุง เกือบ 500 บาท โพสต์ถามราคานี้แพงไปไหม?


1 แชร์

ผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่งออกมาเปิดเผยประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวเอง หลังจากเจออาหารราคาแพงจากสถานที่ท่องเที่ยวชื่อดัง กับข้าว 3 ถุงในราคาเกือบ 500 บาท

 

 

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับสาวรายหนึ่งในระหว่างที่เธอไปเที่ยวที่ภูทับเบิก สถานที่ท่องเที่ยวที่ขึ้นชื่อในจังหวัดเพชรบูรณ์ โดยเธอเล่าว่า เธอได้ซื้อกับข้าว 3 อย่างจากร้านค้าแถวนั้น ซึ่งมีราคาถึง 479 บาท

“ผิดกฎลบได้นะคะ อาหารที่ภูทับเบิก 3อย่าง479฿ แพงไปมัยคะ พิกัดร้านใหญ่ๆอยู่กลางๆ” 

 

 

เรื่องที่เกิดขึ้นถูกโพสต์ลงในกลุ่ม จุดกางเต็นท์ ซึ่งหลังจากนั้นก็มีหลายคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น ส่วนมากมีความเห็นว่ากับข้าว 3 ถุงนั้นมีราคาแพงมาก

ขณะที่บางคนให้เหตุผลว่า อาจเป็นเพราะช่วงท่องเที่ยว และร้านค้าอาจมีค่าใช้จ่ายอื่นๆ ทำให้ต้นทุนสูง ราคาอาหารก็เลยแพงตามไปด้วย

 

“ถ้าเทียบกับตลาดก็แพง แต่ถ้าเทียบกับแหล่งท่องเที่ยวถือว่าปกติคิดว่ากินอยู่ริมทะเลหรือร้านเหล้าแล้วกันค่ะ”

“ต้มยำน่าอย่างละ250บาท พวกผัดๆ น่าจะ100กว่าๆ ราคานี้แถวอ่าวนาง กระบี่เลยค่ะ น่าชาร์จเพราะหาวัตถุดิบยากในการขึ้นลงเขา แต่ก็แพงไปเนอะ”

“มองว่ามันคือราคาปกติ ของที่สถานที่ท่องเที่ยว และช่วงเทศกาลค่ะ แต่ไม่ปกติของพื้นที่ทั่วไป”

“แพง แต่คิดอีกมุมค่าขนส่ง ค่าเช่าที่ค่าอะไรหลายๆ จะมีลูกค้าซื้อทุกวันไหม เตรียมของไว้จะเน่าไหม เค้าใจทั้ง2ฝ่าย”

 

.

 

ตามรายงานข่าวจากแฟนเพจ สรยุทธ สุทัศนะจินดา กรรมกรข่าว บอกว่ากับข้าว 3 อย่างประกอบด้วย ผัดกระเพราหมู 129 บาท , ต้มยำกระดูกอ่อน ราคา 200 บาท และ ผักแขนงหมูกรอบ 150 บาท

ราคานี้คิดว่าแพงไปหรือไม่ คอมเมนต์พูดคุยกันได้เลย…

 


ถ้าชอบเนื้อหา อย่าลืมส่งปลาทูให้ผู้เขียน...

1 แชร์
ติดตาม
แจ้งเตือนเมื่อ
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
เลือกประเภทเนื้อหา
เล่าเรื่อง-สอบถาม
ตั้งกระทู้ถาม หรือเล่าเรื่องราวที่น่าสนใจ พร้อมภาพประกอบเนื้อหา
รูปภาพ
โพสต์ภาพน่าสนใจ ทั้งสวยงาม น่ารัก หรือฮาๆ ก็มาได้หมด
จัดอันดับ
บทความจัดอันดับสิ่งต่างๆ สมาชิกสามารถโหวตให้อันไหนขึ้นมาติดท็อปสุดก็ได้
จัดประกวด
คล้ายบทความจัดอันดับ แต่สมาชิกสามารถส่งเรื่องของตัวเอง มาโหวตแข่งกันได้
โพลล์
ทำโพลล์สอบถามความเห็นเพื่อนๆ ว่าคิดยังไงกับแต่ละเรื่องบ้าง?