ประเด็นร้อนน่าสนใจในวันนี้ คือข่าวที่ว่านักศึกษาสาวไทย กำลังโดนจับกุมตัวอยู่ในสหรัฐอเมริกา เตรียมถูกยกเลิกวีซ่า ส่งกลับไทย และแบนห้ามเข้านานถึง 5 ปี
เรื่องราวทั้งหมดอาจจะสร้างความสงสัยให้กับหลายๆ คน แต่มีอะไรเกิดขึ้นบ้างนั้น ทีมงานแคทดั๊มบ์เรียบเรียงมาสรุปให้ได้อ่านกันครับ..
ก่อนอื่น มารู้จักคนที่เกี่ยวข้องในข่าวนี้ ประกอบไปด้วยคุณ Joe DeBose ชาวอเมริกันที่มีภรรยาคนไทย ลูกสาว Athena วัย 12 ปี และนักศึกษาไทยสิรินดา วัย 21 ปี ซึ่งเป็นลูกเลี้ยง
![](https://www.catdumb.com/wp-content/uploads/2021/06/sirinda.png)
.
![](https://www.catdumb.com/wp-content/uploads/2021/06/joe.png)
เรื่องราวการถูกจับกุม พกน้ำมันนวด-ฟ้าทะลายโจร
เรื่องราวเกิดขึ้นเมื่อวันที่ 15 พฤษภาคมที่ผ่านมา สิรินดาและ Athena เดินทางจากกรุงเทพไปยังเมืองแอตแลนต้า ประเทศสหรัฐอเมริกา เพื่อไปเที่ยวบ้านของพ่อ โดยวางแผนจะเที่ยวจนถึงปลายเดือนมิถุนายน
แต่ตอนผ่านด่านตรวจค้นที่สนามบิน เจ้าหน้าที่ศุลกากรขอเปิดกระเป๋า และพบกับผลิตภัณฑ์ปัญหา 2 อย่างที่แม่แพ็คมาให้ ในกระเป๋าของสิรินดา
อย่างแรกคือ “น้ำมันนวด” ที่มีส่วนผสมของสาร CBD ในกัญชา แต่ไม่เกิน 0.3% ซึ่งนั่นไม่เกินข้อกฎหมายกำหนด และถูกกฎหมายทั้งในไทย-สหรัฐ
อย่างที่สองคือ ยาเม็ดฟ้าทะลายโจร ซึ่งเจ้าหน้าที่ทำการยึดไว้ เนื่องจากเข้าใจว่าเป็นกัญชาอัดเม็ด เพราะเห็นน้ำมันนวดมีส่วนผสมของสารดังกล่าว
ซึ่งทางพ่อของสิรินดา พยายามโต้แย้งว่านั่นไม่ใช่อย่างที่เข้าใจ แต่เนื่องจากฉลากเป็นภาษาไทยทั้งหมด เจ้าหน้าที่จึงไม่เชื่อ และประสานกับตำรวจ
ภายหลังตำรวจมาสอบสวน จึงไม่ได้มีการแจ้งข้อกล่าวหาด้านกัญชาต่อเธอ แต่มีการส่งเรื่องต่อให้เจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมืองต่อ ซึ่งจุดนี้ทำให้เรื่องราวซับซ้อนยิ่งขึ้น..
การเพิกถอนวีซ่า และข้อโต้แย้ง
หลังจากเรื่องถูกส่งต่อให้กับหน่วยงานตรวจคนเข้าเมือง พวกเขาระบุว่าจะมีการเพิกถอน “วีซ่าท่องเที่ยว” ที่ใช้เดินทางมาในครั้งนี้ และจะส่งตัวกลับไทย พร้อมห้ามเข้าประเทศ 5 ปี
ทางสิรินดา โต้แย้งด้วยการอ้างสิทธิ์พลเมืองสหรัฐฯ เพราะถึงแม้เธอจะเป็นลูกเลี้ยงของ Joe แต่ที่จริงเธอก็มีพ่อแท้ๆ เป็นชาวอเมริกันอีกคนหนึ่ง
หน่วยงานตรวจคนเข้าเมือง จึงส่งเธอไปยังสถานกักกันคนเข้าเมืองเป็นการชั่วคราว จนกว่าจะตัดสินสถานะพลเมืองได้
ต่อมา คุณ Joe บอกว่า ได้เร่งติดต่อไปยังพ่อแท้ๆ ของสิรินดา เพื่อขอผลตรวจ DNA มาโต้แย้งเรื่องดังกล่าว ซึ่งพ่อแท้ๆ ก็เต็มใจให้ตัวอย่าง
แต่ทางเจ้าหน้าที่ระบุว่า DNA ไม่มีความสำคัญแล้ว เพราะเธอโดนจับกุม เพิกถอนวีซ่า และเตรียมถูกส่งกลับไทย
ขณะที่ทางองค์กรไม่แสวงหากำไรหนึ่งมองตรงกันข้าม ว่าเธอมีสิทธิ์เป็นพลเมืองสหรัฐฯ
![](https://www.catdumb.com/wp-content/uploads/2021/06/real-dad.png)
ประเด็นการถูกกักตัว ส่งกลับ และโรคซึมเศร้า
(*ข้อมูลต่อจากนี้ ส่วนใหญ่เป็นการเปิดเผยจากทางฝั่งที่ถูกจับกุม ยังขาดข้อมูลประกอบจากทางการสหรัฐฯ เพิ่มเติม)
ทางพ่อเลี้ยง Joe ระบุว่าตอนนี้สิรินดาโดนควบคุมตัวมาได้ราว 3 สัปดาห์แล้ว และกำลังจะถูกส่งกลับไทย
โดยยังได้เผยเพิ่มเติมว่า เธอมีอาการของโรคซึมเศร้า ซึ่งต้องใช้ยาหลายชนิดในการรักษา แต่ระหว่างถูกควบคุมตัวอยู่นั้น เธอไม่ได้รับยาตามที่กำหนด และเปลี่ยนยาบางตัว
พ่อเลี้ยงระบุอีกว่า เธอมีอาการข้างเคียงที่เป็นลบจากการเปลี่ยนยาตัวใหม่ที่ได้จากสถานกักตัว รวมถึงอาการวิงเวียนศีรษะอย่างรุนแรง ตอนนอนหลับขยับตัวไม่ได้ มีอาการไมเกรนอย่างรุนแรงหลังรับประทานอาหาร และมีความคิดฆ่าตัวตาย
นอกจากนั้น ยังบอกว่าคุณภาพชีวิตความเป็นอยู่ในสถานกักตัวไม่ดี ได้รับการปฏิบัติที่ไม่ดีจากเจ้าหน้าที่ เช่น ห้องขังหนาวมาก ไม่มีเครื่องให้ความอบอุ่นพอ ร่างกายมีอาการบวมช้ำจากอากาศหนาว
ขณะที่ทางฝั่งพ่อเลี้ยง อยากจะต่อสู้ตามกระบวนทางกฎหมาย เพื่อยืนยันว่าลูกเลี้ยงไม่ได้ทำผิด และไม่มีเหตุให้ต้องเพิกถอนวีซ่า
โดยพ่อเลี้ยงของเธอนั้นยืนยันว่าลูกเลี้ยงไม่ได้ทำอะไรผิด และควรได้ออกจากสถานกักตัวแห่งนี้ มาเดินทางต่อตามวีซ่าที่เธอได้รับมาตั้งแต่แรก
ทางสื่อ Fox News5 ของแอตแลนต้า รายงานข่าวดังกล่าวด้วยเช่นกัน มีการสัมภาษณ์พ่อเลี้ยงอยู่ช่วงท้าย
อย่างไรก็ตาม ตอนนี้ยังไม่มีรายงานเพิ่มเติมว่าเธอถูกส่งกลับไทยแล้วหรือยัง (ตามกำหนดการณ์แรกคือ จะถูกส่งกลับไทยเมื่อวันที่ 10 มิถุนายนที่ผ่านมา)
ซึ่งหากมีอัปเดตเพิ่มเติมในประเด็นนี้ ทางทีมแคทดั๊มบ์จะเกาะติดมาให้ได้อ่านกันต่อไปครับ..