หลายคนอาจจะพอทราบว่า “เห็บ” เป็นสัตว์ที่แพร่พันธุ์ได้ค่อนข้างรวดเร็ว หลังจากที่มันไปเกาะบนสัตว์เลี้ยงของเรา ได้รับอาหาร ก็จะวางไข่ออกมาเป็นจำนวนมาก
แต่สัตวแพทย์คนหนึ่งเกิดความสงสัยว่า แล้วถ้าเราไม่ฆ่ามัน ไม่ให้อะไรมันกิน แต่จับมันอยู่ในขวดโหลเฉยๆ เลย มันจะยังใช้ชีวิตได้อยู่ไหม?
การทดลองอย่างหนึ่งจึงเริ่มต้นขึ้น ที่คลินิก South Shore Vet Clinic ในสหรัฐอเมริกา หลังจากที่บังเอิญทีมแพทย์สามารถเอาเห็บตัวเมียตัวหนึ่ง ออกจากสัตว์เลี้ยงได้
พวกเขาก็เลยลองเอามันใส่กระบอกพลาสติก แล้วปิดอย่างแน่นหนา โดยที่ไม่ให้ทั้งอาหาร หรือให้อะไรมันกินเลย
หลายเดือนผ่านไป สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือมันมีไข่อยู่เป็นจำนวนมาก จนพวกเขาอดไม่ได้ต้องเอามาแชร์ลงบนโลกออนไลน์ Reddit และกลายเป็นกระแสโด่งดังขึ้นมาทันที
“เราเอาเห็บตั้งไว้ให้คนทั่วๆ ไปได้ดูการใช้ชีวิตของมัน มันอยู่ในนี้มาเป็นเดือน แบบปิดสนิทและไม่ได้ให้อาหาร แต่มันก็สามารถวางไข่ได้จำนวนมาก
ลองคิดดูสิว่าพวกมันอึดขนาดไหน และเห็บตัวเมีย ขยายพันธุ์ได้เร็วแค่ไหน!?”
ภาพดังกล่าวกลายเป็นกระแสอย่างรวดเร็ว ด้วยยอดการกดถูกใจกว่า 29,000 ครั้ง ดันให้โพสต์นี้ติดท็อปของเว็บบอร์ด Reddit ไปในเพียงเวลาไม่กี่วัน
![](https://www.catdumb.com/wp-content/uploads/2021/08/เห็บ-ผลกระทบต่อสุขภาพหล-pobpad.jpg)
อ้างอิงจากกรมปศุสัตว์ พบว่าเห็บตัวเมียนั้น จะใช้เวลาวางไข่ประมาณ 10 วัน แต่ได้ไข่จำนวนมหาศาลมาก ไข่ทั้งหมดจะรวมอยู่กันเป็นกองๆ ประมาณ 2,000 ถึง 4,000 ฟอง
จากนั้นตัวอ่อนที่เกิดขึ้นมา จะไม่ได้อยู่บนตัวสุนัขเราตลอดเวลา แต่จะมีการออกจากตัวสุนัข 3 ครั้ง เพื่อลอกคราบ (ทำให้บางครั้งหาตัวอ่อนไม่เจอด้วยเช่นกัน)
โดยสามารถอาศัยอยู่ตามพื้นบ้าน ผนัง มุมกรงสุนัข ตลอดจนสนามหญ้าที่สุนัขเดินผ่าน แล้วลงมาวางไข่นอกตัวสุนัข
ไข่ใช้เวลาประมาณ 3 สัปดาห์ในการฟักออกมาเป็นตัวอ่อน ซึ่งจะมีเพียง 6 ขาเท่านั้น เคลื่อนที่ได้ไวมาก
![](https://www.catdumb.com/wp-content/uploads/2021/08/7209178448_44faa728e5_z.jpg)
ตัวอ่อนนี้จะขึ้นไปกินเลือดบนตัวสุนัขอย่างน้อย 2 -3 วัน เมื่ออิ่มแล้วจะหล่นจากตัวสุนัข ไปหาที่ลอกคราบ กลายเป็นตัวกลางวัย ซึ่งมีขนาดใหญ่กว่าตัวอ่อนอย่างเห็นได้ชัดและมี 8 ขา
ตัวกลางวัยนี้จะกินเลือดบนตัวสุนัขอีก และจะหล่นลงสู่พื้นเมื่อกินอิ่มแล้วเช่นกัน
จากนั้นจะลอกคราบกลายเป็นตัวเต็มวัย ซึ่งจะต้องขึ้นบนตัวสุนัขอีกเพื่อดูดเลือดและผสมพันธุ์ต่อไป วงจรชีวิตของเห็บชนิดนี้จะ สมบูรณ์ได้ในเวลา ประมาณ 45-50 วัน
ซึ่งถ้าไม่จัดการให้ดีล่ะก็ เราก็อาจจะมีโอกาสเจอเห็บหลักร้อยหลักพันตัว ได้ภายในเวลาไม่กี่เดือนเลยล่ะ!!